Chi tiết sản phẩm
GRIAL 500mg
Zoom
Tên SP: GRIAL 500mg
Danh mục: Nhóm Giảm đau - Hạ sốt - Kháng viêm - Giãn cơ
Mô tả:

THÀNH PHẦN:

Paracetamol………………………………………500mg

Clorpheniramin maleat……………………………...4mg

Tá dược vừa đủ ......................…..................….1 viên nén

(Tinh bột mì, Lactose, PVP K30, Sodium starch glycolate,  Màu quinolein, Magnesi stearat, Talc, Nước tinh khiết).

DẠNG BÀO CHẾ: Viên nén

QUY CÁCH ĐÓNG GÓI: Hộp 20 vỉ x 20 viên nén.

TÁC DỤNG:

      - Paracetamol (Acetaminophen hay N – acetyl – P – aminophenol) là chất chuyển hóa có hoạt tính của phenacetin. Có tác động giảm đau và hạ sốt do làm giảm tổng hợp prostaglandin bằng cách ức chế hệ thống men cyclooxygenase.

     - Clorpheniramin có tác động kháng histamin do ức chế thụ thể H, nhờ đó, làm giảm sự tiết nước mũi và chất nhầy ở đường hô hấp trên.

CHỈ ĐỊNH:

     - Điều trị cảm cúm, sốt, nhức đầu, sổ mũi.

     - Làm giảm những triệu trứng thường đi theo các bệnh nhiễm trùng đường hô hấp trên như: sốt, nhức đầu, sổ mũi, đau họng, ho, cảm giác khó chịu, ớn lạnh.

LIỀU DÙNG, CÁCH DÙNG:

       Người lớn: uống 1 – 2 viên/lần, ngày 2 – 3 lần.

       Hoặc theo sự chỉ dẫn của thầy thuốc.

CHỐNG CHỈ ĐỊNH:

- Quá mẫn cảm với một trong các thành phần của thuốc.

- Người bệnh thiếu hụt glucose – 6 – phosphat dehydrogenase.

- Người bệnh nhiều lần thiếu máu hoặc có bệnh tim, phổi, thận, hoặc gan.

- Bệnh nhân đang lên cơn hen cấp.

- Trẻ sơ sinh và trẻ thiếu tháng.

- Glocom góc hẹp.

- Tắc cổ bàng quang.

- Loét dạ dày chít, tắc môn vị - tá tràng.

- Người bệnh dùng thuốc ức chế monoamin oxidase trong vòng 14 ngày.

THẬN TRỌNG:

- Người lái xe – tàu, vận hành máy móc: vì thuốc gây buồn ngủ.

- Người suy thận, phì đại tuyến tiền liệt, tắc đường niệu, tắc môn vị - tá tràng và người bệnh nhược cơ

- Khi dùng đồng thời với các thuốc an thần khác và rượu: vì làm tăng tác dụng an thần.

- Người cao tuổi và bệnh nhân tâm thần.

- Người bị suy giảm chức năng gan hoặc thận.

TÁC DỤNG KHÔNG MONG MUỐN:

- Paracetamol có thể gây ban da và những phản ứng dị ứng khác thỉnh thoảng xảy ra. Thường là ban đỏ hoặc mày đay, nhưng đôi khi nặng hơn và có thể kèm theo sốt do thuốc và thương tổn niêm mạc. Người bệnh mẫn cảm với salicylat hiếm mẫn cảm với paracetamol và những thuốc có liên quan. Trong một số ít trường hợp riêng lẻ, paracetamol đã gây giảm bạch cầu trung tính, giảm tiểu cầu và giảm toàn thể huyết cầu.

- Clorpheniramin có thể gây tác dụng an thần rất khác nhau từ ngủ gà nhẹ đến ngủ sâu, khô miệng, chóng mặt và gây kích thích xảy ra khi điều trị ngắt quãng. Tuy nhiên, hầu hết người bệnh chịu đựng được các phản ứng phụ khi điều trị liên tục, đặc biệt nếu tăng liều từ từ. Thuốc có thể gây buồn ngủ, khô miệng, rối loạn điều tiết, bí tiểu, vã mồ hôi.

Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc

SỬ DỤNG CHO PHỤ NỮ CÓ THAI HOẶC ĐANG CHO CON BÚ: Không nên dùng.

TƯƠNG TÁC THUỐC:

- Uống rượu quá nhiều và dài ngày có thể làm tăng nguy cơ paracetamol gây độc cho gan, làm tăng tác dụng an thần gây ngủ, tăng tác dụng ức chế thần kinh trung ương của clorpheniramin.

- Thuốc chống co giật (phenytoin, barbiturat, carbamazepin) có thể làm tăng tính độc hại gan của paracetamol

- Clorpheniramin ức chế chuyển hóa phenitoin và có thể dẫn đến ngộ độc phenitoin

- Các thuốc ức chế monoamin oxydase làm kéo dài và tăng tác dụng chống tiết acetylcholine của thuốc kháng histamine.

HẠN DÙNG: 36 tháng, kể từ ngày sản xuất

BẢO QUẢN: Nơi khô ráo, tránh ánh sáng, nhiệt độ ≤ 30°C.

ĐỂ XA TẦM TAY CỦA TRẺ EM

ĐỌC KỸ HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG TRƯỚC KHI DÙNG

NẾU CẦN THÊM THÔNG TIN, XIN HỎI Ý KIẾN BÁC SĨ

Tin Mới

Quảng Cáo

Liên Kết Website

Thống Kê Truy Cập
Online: 14
Hôm nay: 166
Hôm qua: 248
Tuần này: 1,071
Tuần trước: 1,212
Tháng này: 40,779
Tháng trước: 46,679
Tất cả: 635,775