Chi tiết sản phẩm
PARACETAMOL 500mg
Zoom
Tên SP: PARACETAMOL 500mg
Danh mục: Nhóm Giảm đau - Hạ sốt - Kháng viêm - Giãn cơ
Mô tả:

Công thức :

Paracetamol 500,0 mg
Tá dược  vừa đủ 1 viên
(Povidon, Natri laurylsulfat, Primelosa, bột talc, magnesi stearat)

Chỉ định :

Điều trị làm giảm các triệu chứng sốt, đau nhức như : nhức đầu, đau răng, đau nhức do cảm cúm, đau họng, đau sau khi tiêm ngừa hay nhổ răng, đau do hành kinh, đau do vận động.

Paracetamol là thuốc thay thế salicylat để giảm đau nhẹ và hạ sốt.

Liều lượng & Cách dùng :

Dạng bào chế này dùng cho trẻ em cân nặng từ 13 – 50kg (từ 2 – 15 tuổi).
Liều Paracetamol hàng ngày tính theo cân nặng của trẻ, tuổi của trẻ chỉ để tham khảo hướng dẫn.
Nếu không biết cân nặng của trẻ, cần phải cân trẻ để tính liều lượng thích hợp nhất.

Liều thường dùng là:
Trẻ cân nặng từ 13 – 20kg (khoảng 2 – 7 tuổi): một gói mỗi lần dùng, nếu cần nhắc lại sau 6 giờ, không quá 4 gói trong một ngày.
Trẻ cân nặng từ 21 - 25kg (khoảng 6 – 10 tuổi): một gói mỗi lần dùng, nếu cần nhắc lại sau 4 giờ, không quá 6 gói trong một ngày.
Trẻ cân nặng từ 26 - 40kg (khoảng 8 – 13 tuổi): hai gói mỗi lần dùng, nếu cần nhắc lại sau 6 giờ, không quá 8 gói trong một ngày.
Trẻ cân nặng từ 41 - 50kg (khoảng 12 – 15 tuổi): hai gói mỗi lần dùng, nếu cần nhắc lại sau 4 giờ, không quá 12 gói trong một ngày.
Liều dùng Paracetamol hàng ngày được khuyến cáo là khoảng 60mg/ kg/ ngày, chia làm 4 – 6 lần dùng (khoảng 15mg/ kg trong 6 giờ hoặc 10mg/ kg trong 4 giờ).


Chống chỉ định :

Trẻ em dưới 12 tuổi. Người có tiền sử nhạy cảm với paracetamol. Người bị suy gan. Người thiếu hụt glucose-6-phosphat dehydrogenase.

Không dùng cho bệnh nhân mẫn cảm với bất cứ thành phần nào của thuốc.

Thận trọng :

Thận trọng khi dùng thuốc cho người bị suy giảm chức năng gan hoặc thận, người thiếu máu, nghiện rượu, người bị phenylceton niệu.

PHỤ NỮ CÓ THAI VÀ CHO CON BÚ:
Chưa xác định được tính an toàn của paracetamol trên phụ nữ có thai. Chỉ nên dùng paracetamol ở phụ nữ có thai khi thật cần.
Nghiên cứu ở phụ nữ cho con bú, không thấy có tác dụng phụ không mong muốn ở trẻ nhỏ bú mẹ.


TƯƠNG TÁC THUỐC:
Uống paracetamol dài ngày và liều cao có thể làm tăng tác dụng chống đông của coumarin và dẫn chất indandion.
Cần lưu ý khả năng gây hạ sốt nghiêm trọng ở người bệnh dùng đồng thời phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt.
Độc tính trên gan tăng đối với người nghiện rượu, bệnh nhân dùng thuốc chống co giật (phenytoin, barbiturat, carbamazepin) hay isoniazid.

QUÁ LIỀU VÀ XỬ TRÍ:
Biểu hiện: Buồn nôn, nôn, đau bụng thường xảy ra 2 - 3 giờ sau khi dùng liều độc của thuốc. Methemoglobin máu gây xanh tím da, niêm mạc, móng tay. Ban đầu có thể kích thích nhẹ hệ thần kinh trung ương, kích động và mê sảng.Tiếp theo có thể ức chế hệ thần kinh trung ương: sững sờ, hạ thân nhiệt, mạch nông, thở nhanh, huyết áp thấp, suy tuần hoàn.
Điều trị: Rửa dạ dày, tốt nhất trong vòng  4 giờ sau khi uống. N-acetylcystein có tác dụng giải độc khi uống hoặc tiêm tĩnh mạch, hiệu quả hơn khi dùng thuốc trong vòng 10 giờ sau khi uống paracetamol. Khi uống, sử dụng dung dịch  N-acetylcystein  5% (uống trong vòng 1 giờ sau khi pha), liều đầu tiên là 140mg/kg cân nặng, sau đó thêm 17 liều nữa, mỗi liều 70mg/kg cân nặng cứ 4 giờ 1 lần.

Dạng thuốc & Trình bày :

Viên nang cứng.

Chai 100 viên; Chai 500 viên; Hộp 10 vỉ x 10 viên.

Hạn dùng :

36 tháng kể từ ngày sản xuất.



Tin Mới

Quảng Cáo

Liên Kết Website

Thống Kê Truy Cập
Online: 4
Hôm nay: 148
Hôm qua: 248
Tuần này: 1,053
Tuần trước: 1,212
Tháng này: 40,761
Tháng trước: 46,679
Tất cả: 635,757